Tham gia bảo hiểm xã hội 6 tháng có được chế độ thai sản

Điều kiện hưởng chế độ thai sản:1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:a) Lao động nữ mang thai;...

Hỏi:Em bắt đầu tham gia BHXH vào tháng 09/2015 đến cuối tháng 02/2016 em nghỉ để sinh em bé. Vậy em có được hưởng tiền thai sản không? (Vũ Hường - Hải Dương)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ Điều 28 BLLĐquy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau: "Điều28.Điều kiện hưởng chế độ thai sản:1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:a) Lao động nữ mang thai;b) Lao động nữ sinh con;c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi".

Chị đóng bảo hiểm từ tháng 9/2015 đến tháng 2/2016 thì chị nghỉ sinh. Nếu chị đóng bảo hiểm từ đầu tháng 9 và đến cuối tháng 2 chị sinh con thì chị đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản. Ở đây, khoảng thời gian 6 tháng luật định là tính từ ngày chị đóng bảo hiểm xã hội cho đến khi chị sinh con chứ không tính đến ngày chị nghỉ sinh. Chị tính từ ngày chị đóng bảo hiểm vào tháng 9/2015 cho đến ngày chị sinh con (dự tính sinh) nếu đủ 6 tháng thì chị được hưởng chế độ thai sản theo quy định của luật bảo hiểm xã hội.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.