Phải làm gì khi chưa được bàn giao tài sản đấu giá?

Trường hợp không được giải quyết, bạn có thể khiếu nại lên Ủy ban nhân dân có thẩm quyền hoặc khởi kiện tại Tòa án theo quy định tại Điều 25 Bộ luật tố tụng dân sự sửa đổi bổ sung 2011

Hỏi:Tôi tham gia đấu giá đất ở tháng 12 năm 2013. Trúng đấu giá tôi thực hiện đầy đủ mọi quy định. Thế mà đến nay tháng 9 năm 2015 vẫn chưa giao đất cho tôi.Tôi được biết là: Nếu giao đủ đất cho tôi thì thiếu đất làm mương, làm đường theo hồ sơ niêm yết đấu giá. Nếu thực hiện đúngtheo hồ sơ về hạ tầng thì lại không đủ diện tích đất cho tôi.Từ việc trên: xã đổ lỗi cho huyện, cho tư vấn. Huyện chỉ đao xã giải quyết. Tôi không biết kêu ai. Vậy tôi xin nhờ công ty luật giúp đỡ. Tôi phải làm gì? Đòi hỏi ở đâu? (Văn Hanh - Nam Định)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198 Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật Hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật Hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 99 Luật đất đai 2013, trường hợp người trúng đấu giá quyền sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật. Sau khi người trúng đấu giá đã hoàn thành nghĩa vụ tài chính, cơ quan tài nguyên và môi trường trình cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận, ký hợp đồng thuê đất đối với trường hợp thuê đất; tổ chức giao đất trên thực địa và trao Giấy chứng nhận; chỉ đạo cập nhật, chỉnh lý cơ sở dữ liệu đất đai, hồ sơ địa chính (nghị định 43/2013/NĐ-CP). Thời gian thực hiện đăng ký biến động đối với trường hợp trúng đấu giá là không quá 15 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ.Như vậy, bạn có thể đến Phòng tài nguyên và môi trường thuộc Ủy ban nhân dân huyện để yêu cầu giải quyết.

Hồ sơ (01 bộ) bao gồm:

+ Văn bản công nhận kết quả trúng đấu giá quyền sử dụng đất, trúng đấu thầu dự án có sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đấu giá quyền sử dụng đất;

+ Trích lục bản đồ địa chính hoặc trích đo địa chính khu đất đối với nơi chưa có bản đồ địa chính;

+ Chứng từ đã thực hiện nghĩa vụ tài chính (nếu có)

Trường hợp không được giải quyết, bạn có thể khiếu nại lên Ủy ban nhân dân có thẩm quyền hoặc khởi kiện tại Tòa án theo quy định tại Điều 25 Bộ luật tố tụng dân sự sửa đổi bổ sung 2011.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.