Luật sư tư vấn tính thời gian đóng bảo hiểm khi bị truy thu thuế

Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Hỏi: Em đã đóng bảo hiểm từ tháng 12/2010 - hết tháng 7/2014. Sau đó vì chuyển công tác nên em bắt đầu đóng BH lại từ tháng 3/2015. Đến tháng 9 này em bắt đầu nghỉ sinh em bé, theo luật thì em đã đóng đủ 6 tháng tính từ tháng 3 đến hết tháng 8. Tuy nhiên, phía doanh nghiệp em làm việc đóng Bảo hiểm cho em tháng 3 là tháng truy thu (đóng từ tháng 4 và truy thu tháng 3 vì đóng chậm). Nếu như vậy em vẫn được hưởng chế độ thai sản chứ ạ? (Đỗ Khánh An - Hà Nội).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật kế toán - thuế của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:


Trường hợp truy thu tiền bảo hiểm là do lỗi của doanh nghiệp nộp chậm, còn trong sổ bảo hiểm vẫn ghi nhận tháng 3 có đóng bảo hiểm xã hội. Về điều kiện để được hưởng chế độ thai sản được quy định tại Khoản 2 Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội 2006:

"2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Bạn dự tính sinh em bé vào tháng 8/2015, tính lùi 12 tháng là đến tháng 8/2014, trong khoảng thời gian này bạn đóng đủ bảo hiểm là 12 tháng. Như vậy, bạn có đủ điều kiện để được hưởng chế độ thai sản.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật kế toán - thuế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.