Luật sư tư vấn mở văn phòng đại diện không đăng ký, có bị xử phạt không?

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về việc mở văn phòng đại diện không đăng ký với cơ quan có thẩm quyền, có bị xử phạt không.

Hỏi: Công ty em có đăng ký trụ sở kinh doanh tại TP.HCM, công ty muốn thuê thêm địa điểm tại Hà Nội làm văn phòng đại diện. Nhưng không thông báo với cơ quan chức năng (vì chỉ dùng để liên hệ, và trao đổi với khách hàng). Như vậy, có vi phạm gì không? Nếu có, sẽ bị xử lý theo khoản nào? (Nguyễn Phúc - Tp Hồ Chí Minh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định của pháp luật tại nghị định 155/2013/NĐ-CP quy định nếu bạn mở thêm địa điểm kinh doanh tại Hà Nội để làm văn phòng đại diện mà không thông báothì bạn sẽ bị xử phạt hành chính từ 25.000.000 đồngđến 30.000.000 đồng và buộc phải thành lập doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện theo đúng quy định của pháp luật. Căn cứ theo điểm c khoản 3 và điểm đ khoản 4 Điều 23 Luật doanh nghiệp quy định cụ thể như sau:

"Điều 23. Vi phạm các quy định về thành lập doanh nghiệp:1.Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:a)Tiếp tục hoạt động khi đã kết thúc thời hạn hoạt động ghitrong Điều lệ mà không được gia hạn;b)Không góp đúng hạn số vốn đã đăng ký.2.Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không góp đủ số vốn như đã đăng ký.3.Phạt tiền từ 25.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với mộttrong các hành vi sau:a)Cố ý định giá tài sản góp vốn không đúng giá trị thực tế;b)Kinh doanh dưới danh nghĩa doanh nghiệp khi đã bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc đã giải thể;c)Kinh doanh dưới hình thức doanh nghiệp mà không đăng ký thành lập doanh nghiệp.4.Biện pháp khắc phục hậu quả:a)Buộc đăng ký gia hạn hoạt động đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều này;b)Buộc đăng ký giảm vốn điều lệ theo quy định đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên hoặc buộc góp đủ số vốn như đã đăng ký đối với các loại hình doanh nghiệp khác có hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều này;c)Buộc định giá lại tài sản góp vốn đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 3 Điều này;d)Buộc đăng ký thành lập doanh nghiệp đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 3 Điều này".

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.