Làm công việc có tính chất thường xuyên có được kí hợp đồng lao động thời hạn dưới 12 tháng?

Bộ luật Lao động năm 2012 không cho phép ký kết hợp đồng lao động theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên (Khoản 3 Điều 22)

Hỏi: Tôi là nhân viên kế toán trong 1 công ty TNHH ở Hà Nội. Công ty đề nghị tôi kí kết hợp đồng lao động thời hạn 6 tháng. Vậy, công ty có vi phạm pháp luật không? Đề nghị luật sư tư vấn. (Hoàng Minh - Hải Phòng)

Luật gia Âu Thị Minh Nguyệt - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

- Các loại hợp đồng lao động (Khoản 1 Điều 22 Bộ luật lao động 2012) bao gồm: (a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn; (b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn; (c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.”


Luật sư tư vấn pháp luật lao động - Công ty Luật TNHH Everest - Tổng đài (24/7): 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật lao động - Công ty Luật TNHH Everest - Tổng đài (24/7): 1900 6198


Loại hợp đồng mà công ty của bạn ký với bạn là loại hợp đồng theo công việc có thời hạn dưới 12 tháng.

- Pháp luật không cho phép ký kết hợp đồng lao động theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên (Khoản 3 Điều 22):

3.Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.

Hiện nay pháp luật chưa có quy định nào hướng dẫn cụ thể về công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên là như thế nào mà chỉ có hướng dẫn tại Thông tư số 21/LĐTBXH-TT-1996 ngày 12 tháng 10 năm 1996 của Bộ Lao động – Thương Binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 198/CP ngày 31 tháng 12 năm 1994 của Chính Phủ về hợp đồng lao động như sau:

“2. Loại hợp đồng lao động quy định tại Điều 3 Nghị định số 198/CP, nay hướng dẫn thêm như sau:

a) Công việc có tính chất thường xuyên, ổn định từ 1 năm trở lên được hiểu là công việc đó được thực hiện hết ngày này qua ngày khác liên tục từ 1 năm trở lên.”

Căn cứ vào định nghĩa trên có thể xác định công việc kế toán của bạn thuộc loại công việc có tính chất thường xuyên bởi công việc kế toán là một công việc ổn định, cần thiết phải thực hiện liên tục ngày này qua ngày khác từ 1 năm trở lên.

Như vậy, công ty ký kết hợp đồng thời hạn 6 tháng đối với công việc kế toán của bạn là trái với quy định pháp luật.


Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail:[email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.