Không thể trả nợ đúng hạn có bị truy tố hình sự không?

Lãi suất vay do các bên thoả thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng

Hỏi: Giúp em giải đap thắc mắc với ạ, tháng 10/2014 em có mượn của chị kia 150 triệu có ghi giấy tờ xác minh và thêm 20 triệu không ghi giấy với lãi xuất 20%/1 tháng. Em trả lãi xuất đến bây giờ là được 10 tháng thì em không có khả năng trả nữa thì chị kia có đến gia đình em thông báo số nợ của em lên đến hơn 500.000.000 đồng.Khi gia đình em hỏi giấy tờ xác minh thì chị ấy chị đưa ra 1 tờ giấy chứng nhận vay 150.000.000 đồng. Còn khoản khác thì mượn bằng miệng và có doạ là nếu không trả thì kiện em. Vậy cho em hỏi trường hợp này em có phải chịu trách nhiệm hình sự không? và pháp luật quy định thế nào về lãi suất cho vay? người này có vi phạm về cho vay nặng lãi không? (Thu Hằng - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Nếu trường hợp của bạn là do không có khả năng kinh tế trả nợ chứ không phải là lừa đảo hay cố tính chiếm đoạt số tiền đã vay nên sẽ không bị coi là tội phạm. Trong trường hợp khi bên cho vay tố giác tới cơ quan điều tra, bạn cần chứng minh bạn không có ý định chiếm đoạt số tiền đã vay.

Ngoài ra, về lãi suất đối với hợp đồng vay được quy định tại Khoản 1 Điều 476 Bộ luật dân sự 2005:

1. Lãi suất vay do các bên thoả thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng.

Tuy nhiên, bên cho vay lại yêu cầu lãi suất 20%/1 tháng, trong khi hiện tại lãi suất cơ bản của ngân hàng nhà nước cao nhất là 10%. Như vậy, so với lãi suất cơ bản cua ngân hàng, lãi suất trong hợp đồng vay của bạn là gấp khoảng 300%, vượt quá mức 150%. Do đó, bạn có thể khởi kiện ra tòa án nhân dân nơi người cho vay cư trú về việc điều chỉnh lại lãi suất. Mặt khác, với mức lãi suất 20%/1 tháng là có dấu hiệu của hành vi cho vay nặng lãi nên bên cho vay có thể bị điều tra về Tội cho vay nặng lãi theo quy định tại Điều 163 Bộ luật hình sự.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.