Không có giấy đăng ký kinh doanh, bị phạt như thế nào?

Hành vi kinh doanh không có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh có thể bị xử phạt theo quy định tại điểm a khoản 4 điều 7 trong Nghị định 124/2015/NĐ-CP ngày 19/11/2015 của Chính phủ; hoặc theo khoản 1 Điều 159 của Bộ luật Hình sự năm 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009.

Hỏi: Gần nhà tôi có 1 của hàng bán đặc sản dê núi. Khoảng 2 năm trước họ chỉ là 1 cửa hàng nhỏ, bán hàng vào buổi trưa nhưng đến nay họ đã mở rộng quy mô, làm ăn rất phát đạt. Tuy nhiên, tôi được biết nhà họ chưa có đăng ký kinh doanh. Đề nghị Luật sư tư vấn, hành vi kinh doanh không có đăng ký vậy liệu có bị xử phạt không? (Đặng Huy)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lương Thị Anh Thư - Tổ tư vấn pháp luật Doanh nghiệp Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Hành vi kinh doanh không có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại điểm a khoản 4 điều7 được sửa đổi bổ sung trong Nghị định 124/2015/NĐ-CP ngày 19/11/2015 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 185/2013/NĐ-CP ngày 15/11/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng, như sau:

Điều 7. Hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo Giấy phép kinh doanh

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Kinh doanh hàng hóa, dịch vụ hạn chế kinh doanh mà không có Giấy phép kinh doanh hàng hóa, dịch vụ hạn chế kinh doanh theo quy định;

Hoặc hành vi kinh doanh không có giấy phép có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo khoản 1 Điều 159 của Bộ luật Hình sựnăm 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009 về Tội kinh doanh trái phép:

1. Người nào kinh doanh không có đăng ký kinh doanh, kinh doanh không đúng với nội dung đã đăng ký hoặc kinh doanh không có giấy phép riêng trong trường hợp pháp luật quy định phải có giấy phép thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm:

a) Đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 153, 154, 155, 156, 157, 158, 160, 161, 164, 193, 194, 195, 196, 230, 232, 233, 236 và 238 của Bộ luật này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm;

b) Hàng phạm pháp có giá trị từ một trăm triệu đồng đến dưới ba trăm triệu đồng.

Như vậy, hành vi kinh doanh không có Giấy đăng ký kinh doanh có thể bị xử phạt hành chính hoặc xử phạt hình sự bởi các quy định đã nêu trên.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.