Hỏi về trách nhiệm đóng bảo hiểm xã hội của NSDLĐ cho NLĐ

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn trách nhiệm đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động của người sử dụng lao động.

Hỏi: Theo luật mới thì hợp đồng kỳ hạn mấy tháng thì doanh nghiệp phải tham gia BHXH bắt buộc cho người lao động? Quy định về việc tham gia bảo hiểm cho người lao động thế nào? (Khánh Bảo - Hải Dương)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội thì người sử dụng lao động bắt buộc phải đóng bảo hiểm cho người lao động làm việc theo hợp đồng không xác định thời hạn hoặc hợp đồng có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên.

Như vậy, nếu bạn ký hợp đồng có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên thì người sử dụng lao động bắt buộc phải đóng bảo hiểm xã hội cho bạn.

Theo đó, kể từ ngày 01/01/2015, người sử dụng lao động phải đóng cho bạn các loại bảo hiểm đó là:

  • Bảo hiểm xã hội: Mức đóng 26%, trong đó, người lao động đóng 8% ( người sử dụng lao động sẽ trừ luôn 8% vào tiền lương của bạn) và người sử dụng lao động phải đóng 18%.

  • Bảo hiểm y tế: Mức đóng 4,5% trong đó người lao động đóng 1,5%, người sử dụng lao động đóng 3%.

  • Bảo hiểm thất nghiệp: Mức đóng 2% trong đó người lao động đóng 1%, đơn vị đóng 1%.

Theo đó, khi tham gia bảo hiểm xã hội, người lao động sẽ được hưởng các chế độ sau: chế độ ốm đau, chế độ thai sản, chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, chế độ hưu trí, chế độ tử tuất.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.