Góp vốn bằng tài sản là chiếc xe ô tô, cần làm thủ tục gì?

Góp vốn bằng tài sản là chiếc xe ô tô thì phải được định giá và đăng ký chuyển quyền sở hữu theo quy định của Luật Doanh nghiệp năm 2014.

Hỏi: Tôi có một chiếc ôtô tải, khi thành lập công ty cổ phần tôi đã góp vốn bằng chiếc xe ô tô đó. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi góp vốn bằng chiếc xe ô tô đó có được không? Việc định giá chiếc ô tô đó được pháp luật quy định như thế nào? Nguyễn Minh Hải (Hải Dương)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia - Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Liên quan đến câu hỏi của anh (chị) chúng tôi trích dẫn một số quy định của Luật Doanh nghiệp 2014 để tham khảo, cụ thể như sau:

"1. Tài sản góp vốn có thể là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng, giá trị quyền sử dụng đất, giá trị quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, các tài sản khác có thể định giá được bằng Đồng Việt Nam." (Khoản 1, Điều 35)

"1. Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh và cổ đông công ty cổ phần phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty theo quy định sau đây:a) Đối với tài sản có đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ;" (Điểm a, Khoản 1, Điều 36)

Dựa vào quy định trên, tài sản của anh (chị) là chiếc ô tô nên anh (chị) hoàn toàn có thể góp vốn là chiếc ô tô đó vào công ty cổ phần. Khi anh (chị) góp vốn là chiếc xe ô tô tải vào công ty, chiếc xe đso có đăng kí quyền sở hữu nên anh (chị) phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu chiếc xe ô tô tải đó sang tên công ty dự định thành lập tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Ngoài ra, việc định giá là chiếc xe được quy định như sau: "1. Tài sản góp vốn không phải là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng phải được các thành viên, cổ đông sáng lập hoặc tổ chức thẩm định giá chuyên nghiệp định giá và được thể hiện thành Đồng Việt Nam". (Khoản 1, Điều 37)

Do vậy, anh (chị) góp vốn bằng chiếc ô tô tải nên chiếc ô tô này phải được định giá, được tất cả các cổ đông sáng là người định giá chiếc xe ô tô đó. Giá trị của chiếc xe được định giá theo nguyên tắc nhất trí của tất cả các cổ đông sáng lập và được quy thành tiền Việt Nam theo quy định tại Điều 37 Luật Doanh nghiệp năm 2014.

Quý vị tìm hiểu thêm thông tin chi tiết hoặc liên hệ với Luật sư, Luật gia của Công ty Luật TNHH Everest để yêu cầu cung cấp dịch vụ:
  1. Địa chỉ: Tầng 19 Tòa nhà Thăng Long Tower, 98 Ngụy Như Kom Tum, Thanh Xuân, Hà Nội
  2. Chi nhánh Tây Hà Nội:Tầng 9, tòa nhà 169 Nguyễn Ngọc Vũ, Phường Trung Hoà, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
  3. Văn phòng giao dịch: Tầng 2, Toà nhà Ngọc Khánh, 37 Nguyễn Sơn, Long Biên, Hà Nội
  4. Điện thoại: (04) 66.527.527 - Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900-6198
  5. E-mail:[email protected], hoặc E-mail: [email protected]