Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Hỏi:Đề nghị Luật sư tư vấn, về việc trợ cấp bảo hiểm thất nghiệp (BHTN). Tôilàm việc và sống ở Quy Nhơn nhưng bây giờ chuyển về sống ở Dăk Lăk. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôicó thể đem sổ bảo hiểm và quyết định thôi việc của tôivề Dăk Lăk làm thủ tục trợ cấp thất nghiệp được không? (Lan Đường - Phú Thọ)
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 17Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Việc làm về bảo hiểm thất nghiệp:Nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp:Trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo đúng quy định tại Điều 16 của Nghị định này cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi người lao động muốn nhận trợ cấp thất nghiệp”.

Như vậy, pháp luật cho phép người lao động được trực tiếp nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi người lao động muốn nhận trợ cấp thất nghiệp.

Với trường hợp của anh (ch
ị), trước đây anh (chị)sống và làm việc tại Quy Nhơn nhưng giờ chuyển về chung sống ở Đắc Lắc mà muốn nhận bảo hiểm thất nghiệp tại Đắc Lắc thì trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động mà bạn chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng bảo hiểm thất nghiệp, bạn vẫn có quyền gửi hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp tại địa phương nơi bạn muốn nhận trợ cấp thất nghiệp (cụ thể tại tỉnh Đắc Lắc).

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.