Để phạm nhân trốn trại có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Nếu bạn có hành vi chủ quan, thiếu trách nhiệm với công việc được giao dẫn đến hậu quả là để phạm nhân trốn trại đồng thời thực hiện hành trộm cắp tài sản thì có thể bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội phạm này.

Hỏi: Tôi là cán bộ trại giam thuộc tổng cục X BCA, vừa rồi tôi có để 01 phạm nhânn trốn trạịi (án 14 tháng chấp hành án được 9 tháng) trong quá trình trốn trại phạm nhân đó có ăn trộm 01 chiếc xe đạp cũ..tôi xin hỏi với trường hợp của tôi có bị truy tố không? Quy định thế nào? (Thu Hằng - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi năm 2009 quy định như sau:

Điều 301. Tội thiếu trách nhiệm để người bị giam, giữ trốn

“1. Người nào trực tiếp quản lý, canh gác, dẫn giải người bị giam, giữ mà thiếu trách nhiệm để người đó trốn gây hậu quả nghiêm trọng, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội để người bị giam, giữ về một tội nghiêm trọng, rất nghiêm trọng, đặc biệt nghiêm trọng trốn hoặc gây hậu quả rất nghiêm trọng, thì bị phạt tù hai năm đến bảy năm.

3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ năm năm đến mười năm.

4. Người phạm tội còn bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ một năm đến năm năm.”

Như vậy, nếu bạn có hành vi chủ quan, thiếu trách nhiệm với công việc được giao dẫn đến hậu quả là để phạm nhân trốn trại đồng thời thực hiện hành trộm cắp tài sản thì có thể bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội phạm này.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.