Đăng ký khai sinh, nhập vào hộ khẩu cho con ngoài giá thú

Trong trường hợp khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không xác định được người cha, thì phần ghi về người cha trong sổ đăng ký khai sinh và giấy khai sinh để trống

Hỏi: Vợ chồng tôi chung sống với nhau đã 22 năm, có 2 con. Gần đây, chồng tôi có nhân tình là cô gái đã li dị chồng và có 2 cô con gái riêng và hiện tại cô ta vừa sinh một cậu con trai. Chồng tôi nói đó là con của anh ấy và anh ấy sẽ làm giấy khai sinh cho nó theo họ của anh ấy và còn đòi làm cả hộ khẩủu vào gia đình. Tôi rất bàng hoàng không biết xử trí thế nào? (Nguyễn Nhung - Cần Thơ)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phan Thùy Dung - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điểm d khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân gia đình năm 2014, theo đó cấm hành vi sau đây: "Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ”.

Khoản 3 Điều 15 Nghị định số 58/2005/NĐ-CP về đăng ký́ và quản lý hộ tịch: “Trong trường hợp khai sinh cho con ngoài giá thúhú, nếu không xác định được người cha, thì phần ghi về người cha trong sổ đăng ký khai sinh và giấy khai sinh để trống. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh có người nhận con, thì ủy ban nhân dân cấp xã kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh”.

Khoản 1 Điều 25 Luật Cư trú năm 2006:1. Sổ hộ khẩu được cấp cho từng họ gia đình. Mỗi hộ gia đìnhnh cử một người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ làm chủ hộộ để thực hiện và hướng dẫn các thành viên trong hộ thực hiện quy định về đăng ký, quản lý cư trú. Trường hợp không có người từ đủ mười tám tuổi trở lên hoặc có người từ đủ 18 tuổi trở lên nhưng bị mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự thì được cử một người trong hộ làm chủ hộ.Những người ở chung một chỗ ở hợp pháp và có quan hệ gia đình là ông, bà, cha, mẹ, vợ, chồng, con và anh, chị, em ruột, cháu ruột thì có thể được cấp chung một sổ hộ khẩu.2. Nhiều hộ gia đình ở chung một chỗ ở hợp pháp thì mỗi hộ gia đình được cấp một sổ hộ khẩu.3. Người không thuộc trường hợp quy định tại đoạn 2 khoản 1 Điều này nếu có đủ điều kiện quy định tại Điều 19 và Điều 20 của Luật này và được chủ hộ đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu cấp cho hộ gia đình thì được nhập chung vào sổ hộ khẩu đó”.

Như vậy, quan hệ giữa chồng bạn và người tình không phải quan hệ vợ chồng hợp pháp. Do đó, con của họ sẽ được gọi là con ngoài giá thú.Như vậy, theo quy định trên , vào thời điểm đăng ký khai sinh, chồng bạn có đủ giấy tờ xác nhận quan hệ cha con và được sự đồng ý của người mẹ, thì người con đó sẽ được đăng ký khai sinh theo họ của chồng bạn.Trường hợp này, con ngoài giá thú thuộc đối tượng tại Khoản 3 Điều này, nên chỉ cần được chủ hộ đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu cho hộ gia đình thì được nhập chung vào sổ hộ khẩu đó. Như vậy, nếu chủ hộ là chồng bạn mà đồng ý cho đứa con đó nhập chung vào sổ hộ khẩu của gia đình bạn thì đứa con đó sẽ được nhập vào hộ khẩu. Trong trường hợp chủ hộ là bạn thì bắt buộc phải được sự đồng ý của bạn thì đứa con đó mới được nhập hộ khẩu vào gia đình bạn. Nếu bạn không đồng ý thì con ngoài giá thú sẽ không thể nhập vào hộ khẩu của gia đình bạn.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.