Có được bảo hộ bản ghi âm tiếng chim hót không?

Có thể bảo hộ quyền liên quan và hoàn toàn có thể thực hiện thủ tục đăng ký bảo hộ quyền liên quan của mình đối với bản ghi âm.

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có ghi âm được một đoạn tiếng chim hót khá độc đáo. Con chim này thuộc sở hữu của tôi. Đoạn ghi âm tôi có nén thành đĩa, được khá nhiều người yêu thích và hỏi mua. Tôi định in thành đĩa kinh doanh, vậy có thể đăng ký bảo hộ đối với đoạn ghi âm này không? (Minh Hiếu - Hưng Yên)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật Sở hữu trí tuệ của Công ty Luật Everest - trả lời:
Điều 6 Văn bản hợp nhất số 19/VBHN-VPQH năm 2013 quy định như sau:
1.Quyền tác giả phát sinh kể từ khi tác phẩm được sáng tạo và được thể hiện dưới một hình thức vật chất nhất định, không phân biệt nội dung, chất lượng, hình thức, phương tiện, ngôn ngữ, đã công bố hay chưa công bố, đã đăng ký hay chưa đăng ký.
2.Quyền liên quan phát sinh kể từ khi cuộc biểu diễn, bản ghi âm, ghi hình, chương trình phát sóng, tín hiệu vệ tinh mang chương trình được mã hoá được định hình hoặc thực hiện mà không gây phương hại đến quyền tác giả.”

Pháp luật chỉ bảo hộ quyền tác giả đối với chủ thể là người, chưa công nhận quyền này đối với động vật.Tuy nhiên, anh đã tạo ra, định hình lần đầu bản ghi âm này, do đó anh được bảo hộ quyền liên quan và hoàn toàn có thể thực hiện thủ tục đăng ký bảo hộ quyền liên quan của mình đối với bản ghi âm này.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Sở hữu trí tuệ mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.