Chuyển quyền sử dụng đất là tài sản đã phân chia sau khi ly hôn thì có phải nộp thuế và phí trước bạ?

Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản (bao gồm cả nhà ở hình thành trong tương lai, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định pháp luật về kinh doanh bất động sản) giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi;...

Hỏi: Tôi và vợ vừa mới ly hôn việc chia tài sản đã xong xuôi, ngôi nhà ngày trước mua chung của cả hai vợ chồng. Khi ly hôn tôi phải trả một khoản tiền cho vợ tôi để tôi tiếp tục ở tại ngôi nhà này. Nay tôi muốn làm lại sổ đỏ chỉ đứnng tên tôi thì tôi có đóng thuế và lệ phí trước bạ nữa không? Nếu có thì phải mất bao nhiêu tiền? (Nguyễn Hoàng – Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Đối với thuế đất khi sang tên sổ đỏ:

Theo quy định tại điểm a Khoản 1 Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC hướng dẫn thực hiện Luật thuế thu nhập cá nhân, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân:"a) Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản (bao gồm cả nhà ở hình thành trong tương lai, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định pháp luật về kinh doanh bất động sản) giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; bố vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh chị em ruột với nhau.
Trường hợp bất động sản (bao gồm cả nhà ở hình thành trong tương lai, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định pháp luật về kinh doanh bất động sản) do vợ hoặc chồng tạo lập trong thời kỳ hôn nhân được xác định là tài sản chung của vợ chồng, khi ly hôn được phân chia theo thỏa thuận hoặc do tòa án phán quyết thì việc phân chia tài sản này thuộc diện được miễn thuế".

Do vợ chồng anh/chị ly hôn và Tòa án ra phán quyết anh/chị được quyền đối ngôi nhà nên khi sang tên ngôi nhà thì sẽ được miễn thuế đối với tài sản này.

Đối với lệ phí trước bạ đối với mảnh đất khi sang tên

Theo quy định tại Điều 4 Nghị định 45/2011/NĐ-CP Nghị định về lệ phí trước bạ sưa đổi, bổ sung tại Nghị định 23/2013/NĐ-CP quy định các trường hợp được miễn lệ phí trước bạ thì trường hợp của anh/chị không thuộc các trường hợp được miễn lệ phí trước bạ khi sang tên mảnh đất.

Vì thế, khi sang tên sổ đỏ nhà sau khi 2 bạn ly hôn thì anh/chị vẫn phải nộp lệ phí trước bạ theo quy định.

Cũng theo Điều 7 Nghị định 45/2011/NĐ-CP cũng quy định mức thu lệ phí trước bạ đối với nhà, đất thì mức thu là 0,5% giá trị của mảnh đất.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.