Chi nhánh có được áp dụng phương pháp tính thuế của công ty?

Luật sư tư vấn về phương pháp tính thuế của công ty...

Hỏi: Công ty tôi nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ, tháng 03/2015 công ty tôi có thành lập một chi nhánh hạch toán độc lập. Chi nhánh không có hóa đơn mua sắm tài sản cố định, máy móc, thiết bị từ 1 tỷ trở lên như quy định tại thông tư 219/2013/TT-BTC.Xin hỏi vậy chi nhánh thành lập mới này có bị coi là doanh nghiệp mới thành lập và có bị chi phối bởi thông tư 219/TT-BTC hay không? Chi nhánh này cóđược kê khai thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp như thông tư số 219/2013/TT-BTC? (Lý Miền - Kiên Giang)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Chi nhánh là bộ phận thuộc doanh nghiệp, thay mặt doanh nghiệp tiến hành hoạt động kinh doanh tại địa điểm khác ngoài trụ sở chính. Cho nên, chi nhánh mới thành lập dù không có hóa đơn mua sắm tài sản cố định, máy móc, thiết bị từ 1 tỷ trở lên cũng không bị coi là doanh nghiệp mới thành lập. Và chi nhánh mới thành lập này cũng không phải chịu sự điều chỉnh của Thông tư 219/2013/TT-BTC về tiêu chuẩn tài sản cố định (Theo hướng dẫn của Bộ tài chính).

Cùng với đó, Theo quy định tại khoản 4 Điều 3 Thông tư 119/2014/TT-BTC quy định như sau:b) Đối với doanh nghiệp đang nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ có thành lập chi nhánh (bao gồm cả chi nhánh được thành lập từ dự án đầu tư của doanh nghiệp), nếuchi nhánh thuộc trường hợp khai thuế GTGT riêng theo quy định của pháp luật về quản lý thuế thì xác định phương pháp tính thuế của Chi nhánh theo phương pháp tính thuế của doanh nghiệp đang hoạt động.Trường hợp chi nhánhkhông trực tiếp bán hàng, không phát sinh doanh thuhoặc chi nhánh ở địa phương cấp tỉnh, thành phố cùng nơi doanh nghiệp có trụ sở chính nhưng không thực hiện kê khai riêngthì thực hiện khai thuế tập trung tại trụ sở chính củadoanh nghiệp”.

Căn cứ theo quy định trên thì chi nhánh được xác định phương pháp tính thuế của chi nhánh theo phương pháp tính thuế của doanh nghiệp đang hoạt động.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.