Ai có thể yêu cầu tòa án tuyên một người bị hạn chế năng lực hành vi dấn sự?

Người nghiện ma tuý, nghiện các chất kích thích khác dẫn đến phá tán tài sản của gia đình thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, cơ quan, tổ chức hữu quan, Toà án có thể ra quyết định tuyên bố là người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự.

Hỏi: Gia đình cháu có bố là người nghiện ma túy và tên sổ đỏ nhà cháu là bố cháu đứng tên và bố cháu đang có ý định bán căn nhà.Cháu rất không muốn chuyện ấyxảy ra và cháu đã tìm hiểu được: Theo luật dân sự 2005 có quy định: người nghiện ma tuý, nghiện các chất kích thích khác dẫn đến phátán tài sản của gia đình thì theo yêu cầu của "người có quyền, lợi ích liên quan, cơ quan, tổ chức hữu quan ", Toà án có thể ra quyết định tuyên bố là người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự. Những người nào có thể đề nghị lên tòa án để hạn chế năng lực dân sự của bố cháu để ngăn chặn việc bố cháu định bán nhà vì hiện nay ông bà nội cháu đều đã mất cả nên cháu k biết phải làm sao? (Đức Mạnh - Quảng Ninh)



Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật dân sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 23, Bộ luật dân sự năm 2005 quy định:"Điều23.Hạn chế năng lực hành vi dân sự:1. Người nghiện ma tuý, nghiện các chất kích thích khác dẫn đến phá tán tài sản của gia đình thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, cơ quan, tổ chức hữu quan, Toà án có thể ra quyết định tuyên bố là người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự".

Như vậy, người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự là người thành niên có năng lực hành vi dân sự, tuy nhiên do họ bị nghiện ma túy hoặc các chất kích thích khác dẫn đến phá tán tài sản của gia đình nên họ có thể bị yêu cầu tuyên bố là người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự. Yêu cầu tuyên bố một người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự chỉ được thực hiện bởi người có quyền, lợi ích liên quan, cơ quan, tổ chức hữu quan có mối quan hệ với người đó. Tòa án cũng là cơ quan duy nhất có thẩm quyền ra quyết định tuyên bố một người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự. Cụ thể, Điều 319 BLTTDS quy định:

"Điều 319. Đơn yêu cầu tuyên bố một người mất năng lực hành vi dân sự hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự:1. Người có quyền, lợi ích liên quan, cơ quan, tổ chức hữu quan có quyền yêu cầu Toà án tuyên bố một người mất năng lực hành vi dân sự hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự theo quy định của Bộ luật dân sự."

Điều đấy có nghĩa rằng bạn hoặc những người thân kháccủa bố bạn mà việc phá tán tài sản có ảnh hưởng đến quyền lợi như ở, sinh hoạt,đềucó quyền yêu cầu tòa án tuyên bố về việc hạn chế năng lực hành vi dân sự của bố bạn

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.