Yêu cầu NLĐ đặt cọc khi thực hiện hợp đồng có vi phạm pháp luật không?

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn trường hợp đặt cọc tiền khi thực hiện hợp đồng có vi phạm pháp luật không.

Hỏi:Hiện tại em đang làm bán hàng tại một công ty đã được 5 tháng 10 ngày rồi nhưng công ty vẫn chưa kí hợp đồng lao động. Nhưng lúc em xin vào làm việc thì công ty chỉ nói thời gian thử việc là 2 tháng. Vậy cho em hỏi rằng nếu qua thời gian thử việc mà công ty không kí HĐLĐ với em thì có vi phạm không?(Lê Minh - Lai Châu)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thứ nhất, hết thời gian thử việc công ty không kí hợp đồng lao động với bạn là vi phạm nghĩa vụ giao kết hợp đồng.

Điều 29 Bộ luật lao động quy định khi kết thúc thời gian thử việc:“1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận”.

Điều 18 Bộ luật lao động quy định nghĩa vụ giao kết hợp đồng:“1. Trước khi nhận người lao động vào làm việc, người sử dụng lao động và người lao động phải trực tiếp giao kết hợp đồng lao động.Trong trường hợp người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì việc giao kết hợp đồng lao động phải được sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật của người lao động.2. Đối với công việc theo mùa vụ, công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng thì nhóm người lao động có thể ủy quyền cho một người lao động trong nhóm để giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản; trường hợp này hợp đồng lao động có hiệu lực như giao kết với từng người.Hợp đồng lao động do người được ủy quyền giao kết phải kèm theo danh sách ghi rõ họ tên, tuổi, giới tính, địa chỉ thường trú, nghề nghiệp và chữ ký của từng người lao động”.

Theo quy định này, khi kết thúc thời gian thử việc mà người lao động đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải có nghĩa vụ giao kết hợp đồng với người lao động.

Trường hợp của bạn, khi bạn đã kết thúc thời gian 2 tháng thử việc và đạt yêu cầu thì công ty bắt buộc phải thực hiện giao kết hợp đồng với bạn theo quy định Bộ luật lao động.

Như vậy, việc hết thời gian thử việc, bạn đạt yêu cầu mà công ty không kí hợp đồng lao động với bạn là trái với quy định của pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.