Xây nhà vượt quá số tầng cho phép, bị xử phạt thế nào?

Hành vi xây dựng sai phép được hiểu là xây dựng sai một trong các nội dung của giấy phép xây dựng và các bản vẽ thiết kế được cơ quan cấp giấy phép xây dựng đóng dấu kèm theo giấy phép xây dựng được cấp.

[?] Tôi có một thắc mắc, mong luật sư trả lời giúp:

Hàng xóm nhà tôi xây nhà từ đầu năm tại Quận 3. Trước khi xây nhà các hộ bên cạnh yêu cầu kí cam kết không ảnh hưởng đến các nhà xung quanh. Tuy nhiên, gần đây, tôi phát hiện ra nhà hàng xóm xây vượt số tầng trong giấy phép. Cụ thể giấy phép xây dựng cho phép họ xây 3 tầng nhưng tôi thấy họ đang xây đến tầng 5. Tôi rất lo ngại vì chân tường nhà tôi sát với nhà họ có thể bị nứt, đổ.

Tôi muốn hỏi hộ hàng xóm làm vậy có bị xử phạt gì không? Tôi nên làm thế nào để ngăn chặn rủi ro cho căn nhà của tôi? (Phạm Duy Vinh - Quận 3, thành phố Hồ Chí Minh).


Luật sư tư vấn pháp luật hình sự - Tổng đài tư vấn (24/7): 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật hình sự - Tổng đài tư vấn (24/7): 1900 6198


Luật gia Nguyễn Sỹ Việt - Phòng Trang tụng của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Vấn đề xử phạt đối với hành vi thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép xây dựng đã được cấp được quy định tại khoản 2 Điều 15 Nghị định số 139/2017/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng; kinh doanh bất động sản; khai thác, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; quản lý phát triển nhà và công sở. Cụ thể như sau:

2. Xử phạt đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép xây dựng được cấp (trừ trường hợp quy định tại điểm a, điểm b, điểm c khoản 7 Điều này) đối với trường hợp cấp phép sửa chữa, cải tạo như sau: (a) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị; (b) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa hoặc công trình xây dựng khác không thuộc trường hợp quy định tại điểm a, điểm c khoản này; (c) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng công trình có yêu cầu phải lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng hoặc lập dự án đầu tư xây dựng”.


Theo thông tin anh cung cấp, hộ hàng xóm được cấp giấy phép xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị với số tầng được phép xây là 03 tầng. Như vậy, căn cứ các quy định trên, hộ hàng xóm đã vi phạm trong tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép xây dựng được cấp. Hành vi này sẽ bị xử phạt hành chính với mức phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

Ngoài ra, nếu việc vi phạm trong thi công xây dựng của hộ hàng xóm đã có biên bản vi phạm hành chính của người có thẩm quyền mà vẫn tái phạm thì tùy theo mức độ vi phạm, quy mô công trình vi phạm bị xử phạt từ 70.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng giấy phép xây dựng (theo Khoản 9, Khoản 10 Điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ-CP).

Để ngăn chặn hành vi sai phạm cũng như phòng, tránh rủi ro cho ngôi nhà của anh có thể bị lún, nứt, hư hỏng; anh có thể làm đơn tố cáo và gửi đến Ủy ban nhân dân phường về việc tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép xây dựng được cấp của hộ hàng xóm.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực hình sự (nêu trên) được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật1900 6198, E-mail:[email protected]