Xác lập quyền sở hữu đối với tài sản chiếm hữu ngay tình?

A hoàn toàn có quyền kiện đòi lại tài sản là Laptop tại Tòa án. A cần chuẩn bị trước các giấy tờ, tài liệu trong việc kiện đòi tài sản để thực hiện yêu cầu của mình.

Hỏi:Trong trường hợp A cho B mượn laptop sau đó B đem bán cho C thì trong trường hợp này A có quyền kiện đòi tài sản đối với C không? Vậy thì đến bao gờ C mới là chủ sở hữu laptop đó? (Manh Đạt - Hà Nam)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ tư vấn pháp luật dân sự - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Bộ luật dân sự năm 2005quy định:

“Chủ sở hữu có quyền đòi lại động sản không phải đăng ký quyền sở hữu từ người chiếm hữu ngay tình trong trường hợp người chiếm hữu ngay tình có được động sản này thông qua hợp đồng không có đền bù với người không có quyền định đoạt tài sản; trong trường hợp hợp đồng này là hợp đồng có đền bù thì chủ sở hữu có quyền đòi lại động sản nếu động sản đó bị lấy cắp, bị mất hoặc trường hợp khác bị chiếm hữu ngoài ý chí của chủ sở hữu"(Điều 257).

“Việc chuyển quyền sở hữu đối với bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký quyền sở hữu, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.2. Việc chuyển quyền sở hữu đối với động sản có hiệu lực kể từ thời điểm động sản được chuyển giao, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác"(Điều 168).

A hoàn toàn có quyền kiện đòi lại tài sản là Laptop tại Tòa án. A cần chuẩn bị trước các giấy tờ, tài liệu trong việc kiện đòi tài sản để thực hiện yêu cầu của mình.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.