Tư vấn pháp luật về việc công ty nợ BHXH có được nhận tiền thai sản

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn trường hợp công ty nợ BHXH có được nhận chế độ thai sản không.

Hỏi: Trước khi sinh em bé tôi có đóng bảo hiểm xã hội đầy đủ và đã nghỉ việc công ty ở nhà đến tháng 7/2015 tôi sinh em bé. Trước khi sinh (tháng 5/2015), tôi đã nhờ công ty khác là công ty Hưng Thịnh đóng thêm cho tôi 1 tháng bảo hiểm để đủ điều kiện nhận chế độ thai sản (tôi không làm việc ở công ty này). Sinh xong tôi đã nộp đầy đủ hồ sơ cho công ty Hưng Thịnh để nhận tiền thai sản. Nhưng cho đến nay đã gần 1 năm tôi vẫn chưa nhận được tiền vì công ty nhiều lần hứa hẹn nói rằng đang nợ BHXH nên chưa giải quyết được. Xin hỏi Luật sư việc tôi nhờ một công ty mà tôi không làm việc đóng bảo hiểm giúp để nhận tiền chế độ như vậy thì có vi phạm gì không? (Thùy Dung - Hà Nam)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Bạn không nói rõ là bạn có ký hợp đồng lao động với Công ty Hưng Thịnh không. Trong trường hợp bạn không ký hợp đồng lao động với Công ty này, bạn có thể làm thủ tục xin hưởng chế độ thai sản tại cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện hoặc cơ quan bảo hiểm xã hội cấp tỉnh nơi bạn đã đóng bảo hiểm.

Trường hợp bạn đã có hợp đồng lao động với công ty Hưng Thịnh:

Nếu bạn đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản thì công ty có nghĩa vụ chi trả chế độ thai sản cho bạn. Cụ thể theo hướng dân tại Công văn 1741/LĐTBXH-BHXH có quy định:

"Theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội thì người sử dụng lao động có trách nhiệm giải quyết chế độ ốm đau, thai sản cho người lao động, sau đó người sử dụng lao động thực hiện quyết toán với tổ chức bảo hiểm xã hội (quyết toán hàng quý hoặc sớm hơn đối với số trường hợp số tiền chi trả chế độ cho người lao động vượt nhiều so với số tiền được giữ lại trong quý). Đối với các đơn vị chưa được quyết toán do đơn vị còn nợ tiền đóng bảo hiểm xã hội, nay đơn vị đã thực hiện đầy đủ nghĩa vụ đóng bảo hiểm xã hội thì tổ chức bảo hiểm xã hội thực hiện quyết toán chi trả chế độ ốm đau, thai sản theo quy định."

Như vậy căn cứ vào quy định trên thì công ty có nợ tiền Bảo hiểm xã hội nhưng công ty vẫn phải có nghĩa vụ giải quyết chế độ thai sản cho bạn. Sau đó công ty sẽ thưc hiện quyết toán với cơ quan bảo hiểm sau.

Việc công ty không thanh toán chế độ thai sản cho bạn là vi phạm quy định của pháp luật và sẽ có thể bị xử phạt theo Nghị định 95/2013/NĐ-CP như sau:

"Điều 28: Vi phạm các quy định khác về bảo hiểm xã hội:1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:a) Không cung cấp tài liệu, thông tin về bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;b) Không cung cấp thông tin về đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp của người lao động khi người lao động hoặc tổ chức công đoàn yêu cầu.2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng khi vi phạm với mỗi người lao động đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:a) Không trả chế độ ốm đau, thai sản, trợ cấp dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau ốm đau, thai sản trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ của người lao động;b) Không trả chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định chi trả của cơ quan bảo hiểm xã hội;c) Làm mất mát, hư hỏng, sửa chữa, tẩy xóa sổ bảo hiểm xã hội.3. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng khi vi phạm với mỗi người lao động đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:a) Không lập hồ sơ tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày giao kết hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc tuyển dụng;b) Không lập hồ sơ hoặc văn bản đề nghị cơ quan bảo hiểm xã hội: Giải quyết chế độ hưu trí trước 30 ngày, tính đến ngày người lao động đủ điều kiện nghỉ việc hưởng hưu trí; giải quyết chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp sau 30 ngày, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ của người lao động;c) Không giới thiệu người lao động đi giám định suy giảm khả năng lao động tại Hội đồng Giám định y khoa để giải quyết chế độ bảo hiểm xã hội cho người lao động.4. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi sử dụng Quỹ bảo hiểm xã hội sai mục đích.5. Biện pháp khắc phục hậu quả:a) Buộc trả đủ chế độ bảo hiểm xã hội cho người lao động đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm a và Điểm b Khoản 2 Điều này;b) Buộc nộp lại lợi nhuận thu được từ việc sử dụng Quỹ bảo hiểm xã hội sai mục đích đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này."

Do vậy bạn có thể khiếu nại lên công ty hoặc nhờ Công đoàn của công ty can thiệp để được giải quyết chế độ thai sản mà bạn được hưởng.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.