Tư vấn pháp luật về chế độ với thương bệnh binh

Khoản 1 Điều 65 Luật bảo hiểm xã hội 2006 có quy định về mức trợ cấp tuất hàng tháng như sau:1. Mức trợ cấp tuất hằng tháng đối với mỗi thân nhân bằng 50% mức lương tối thiểu chung;...

Hỏi:Bác cháu đang hưởng chế độ thương binhbệnh binh, tỷ lệ suy giảm khả năng lao động 65%, bác vừa mất được 3 tháng, vợ của bác hiện nay 57 tuổi, và bố mẹ vợ vẫn còn sống. Vậy người thân của bác, cụ thể là vợ và bố mẹ vợ được hưởng chế độ tiền tử tuất như thế nào, được hưởng bao nhiêu phần trăm và có được hưởng tiền tuất của cả 2 chế độ thương binh, bệnh binh không? (Nguyễn Tuấn - Hà Nam)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Cơ sở pháp lý:

Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng sửa đổi, bổ sung 2012

Nội dung phân tích:

Vì bác của bạn thuộc chế độ thương, bệnh binh nên theo quy định bác của bạn chỉ được hưởng 1 trong 2 chế độ là thương binh hoặc bệnh binh ở chế độ tử tuất thôi. Giả sử bác bạn hưởng chế độ tử tuất theo chế độ thương bình thì: theo khoản 14 Điều 1 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng sửa đổi, bổ sung 2012, quy định, thương binh suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên chết thì thân nhân được hưởng trợ cấp tiền tuất như sau:

- Cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng từ đủ 60 tuổi trở lên đối với nam, từ đủ 55 tuổi trở lên đối với nữ; con dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng;

- Cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng từ đủ 60 tuổi trở lên đối với nam, từ đủ 55 tuổi trở lên đối với nữ sống cô đơn không nơi nương tựa; con mồ côi cả cha mẹ dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng và trợ cấp tiền tuất nuôi dưỡng hàng tháng.

"Khoản 1 Điều 65 Luật bảo hiểm xã hội 2006 có quy định về mức trợ cấp tuất hàng tháng như sau:1. Mức trợ cấp tuất hằng tháng đối với mỗi thân nhân bằng 50% mức lương tối thiểu chung; trường hợp thân nhân không có người trực tiếp nuôi dưỡng thì mức trợ cấp tuất hằng tháng bằng 70% mức lương tối thiểu chung".

Do vậy, vợ của bác được hưởng chế độ tiền tuất hàng tháng. với mức hưởng là 50% mức lương tối thiểu chung.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.