Tư vấn pháp luật: Trách nhiệm cấp dưỡng đối với người không trực tiếp nuôi con

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn trường hợp trách nhiệm cấp dưỡng đối với người không trực tiếp nuôi con.

Hỏi: Tôi năm nay 28 tuổi, độc thân. Tôi có yêu anh (một sỹ quan quân đội, 34 tuổi, độc thân) khoảng một năm nhưng bố mẹ anh không đồng ý. Hiện nay tôi đã mang thai 7 tháng nhưng anh vẫn không thuyết phục được bố mẹ và cũng không liên hệ gì với tôi. Anh còn đang có ý định kết hôn với người con gái khác (cô ta cũng độc thân). Vậy tôi xin hỏi, nếu tôi làm đơn kiện anh lên cơ quan anh làm thì anh sẽ bị xử lí như thế nào và tôi phải làm gì để bảo vệ quyền lợi của hai mẹ con? (Nguyễn Hoa - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Theo quy định của luật Hôn nhân và Gia đình thì không cấm việc nam , nữ độc thân, chung sống với nhau như vợ chồng.
Tuy nhiên, với việc người yêu của bạn nếu đang là Đảng viên thì hành vi chung sống như vợ chồng hoặc quan hệ như vợ chồng với người khác đã vi phạm vào quy định của Hướng dẫn số 03-HD/UBKTTW ngày 15-3-2012 của Ủy ban Kiểm tra Trung ương. Cụ thể khoản 8 điều 17 quy định về hành vi Đảng viên không được phép làm như sau:“Chưa có vợ, có chồng, đang có vợ, có chồng mà sống chung hoặc quan hệ như vợ chồng với người khác”.
Trên cơ sở xem xét tính chất và mức độ vi, tư cách đạo đức của Đảng viên, Đảng bộ nơi người này sinh hoạt sẽ có hình thức kỷ luật phù hợp. Khi xem xét, xử lý kỷ luật đảng viên vi phạm, sẽ căn cứ vào nội dung, tính chất, mức độ, tác hại, nguyên nhân vi phạm, các tình tiết tăng nặng hoặc giảm nhẹ, thái độ tiếp thu phê bình và sửa chữa, khắc phục khuyết điểm…
Về vấn đề bảo vệ quyền lợi của hai mẹ con như sau:
Tại khoản 1 điều 14Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014có quy định như sau: "1. Nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Quyền, nghĩa vụ đối với con, tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên được giải quyết theo quy định tại Điều 15 và Điều 16 của Luật này".
Liên hệ đến điều 15, 16 như sau:"Điều15. Quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con trong trường hợp nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn.Quyền, nghĩa vụ giữa nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng và con được giải quyết theo quy định của Luật này về quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con".
Như vậy, theo quy định trên thì bạn và người yêu của bạn chưa kết hôn mà chung sống với nhau như vợ chồng thì sẽ không làm phát sinh quyền và nghĩa vụ giữa vợ chồng.
Tuy nhiên người này vẫn phải có nghĩa vụ cấp dưỡng đối với con nếu con ở với bạn tương tự trường hợp vợ chồng li hôn như sau:"Điều82. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn.1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó".
Trường hợp người này không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng thì bạn có thể khởi kiện ra Tòa án.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.