Tư vấn pháp luật: lấy sổ bảo hiểm sau khi đã nghỉ việc

Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động...

Hỏi: Tôi ký hợp đồng 1 năm với Công ty từng làm việc, nhưng do gia đình có việc ngoài ý muốn không thể thu xếp được nên tôi đã viết đơn xin chấm dứt hợp đồng trước thời hạn trong thời hạn 7 ngày và Công ty cũng đã chấp nhận cho tôi nghỉ việc trong thời gian đó tôi đã hoàn tất thủ tục bàn giao và có biên bản bàn giao cụ thể. Nhưng đến ngày lãnh lương thì Côngty báo sẽ không giải quyết lương cho tôi vì tôi vẫn chưa bàn giao xong. Thưa Luật sư, Côngty làm như vậy có đúng không và tôi phải làm sao để nhận được lương và sổ Bảo hiểm? (Đình Phong - Hải Dương)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo như thông tin mà bạn cung cấp thì bạn và công ty đã thỏa thuận với nhau để chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn. Theo đó, công ty phải có trách nhiệm đối với người lao động trong trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động theo Điều 47 Bộ Luật lao động năm 2012 như sau:

"1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.4. Trong trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã bị chấm dứt hoạt động, bị giải thể, phá sản thì tiền lương, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và các quyền lợi khác của người lao động theo thoả ước lao động tập thể và hợp đồng lao động đã ký kết được ưu tiên thanh toán".

Theo đó, công ty có trách nhiệm trả đầy đủ tiền lương cho bạn khi bạn đã hoàn thành các việc bàn giao, cũng như có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà công ty đã giữ lại. Khi bạn đã bàn giao xong tất cả công việc, giấy tờ liên quan thì công ty cũng phải trả hết lương và sổ bảo hiểm cho bạn trong thời hạn 07 ngày, có thể kéo dài nhưng không quá 30 ngày. Nếu quá 30 ngày mà công ty vẫn không trả lương và sổ bảo hiểm cho bạn thì bạn có thể gửi yêu cầu đến Hội đồng hoà giải lao động cơ sở, hoà giải viên lao động của cơ quan quản lý nhà nước về lao động quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh để hoà giải. Các cơ quan này sẽ có trách nhiệm tiến hành hòa giải cho bạn và công ty để công ty có thể trả lương và sổ bảo hiểm cho bạn. Nếu hòa giải không thành thì bạn có quyền gửi đơn khởi kiện lên Tòa án nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh để giải quyết theo Điều 31, Điều 33 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2004 sửa đổi, bổ sung năm 2011.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.