Trường hợp nào được miễn nộp tiền tạm ứng án phí?

Tiền tạm ứng án phí gồm có tiền tạm ứng án phí sơ thẩm và tiền tạm ứng án phí phúc thẩm.

Hỏi: Hàng xóm bên cạnh xây nhà đã lấn chiếm sang đất của nhà tôi. Gia đình tôi vô cùng bức xúc đã khởi kiện ra tòa án. Đề nghị Luật sư tư vấn, nếu gia đình tôi thuộc diện hộ nghèo thì có được miễn tiền tạm ứng án phí không? (Lương Thanh Huyền - Hải Dương)

c
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Tâm - Tổ tư vấn pháp luật tố tụng của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 11 Pháp lệnh số: 10/2009/UBTVQH12 của Ủy ban thường vụ Quốc hội ban hành ngày 27 tháng 02 năm 2009 quy định án phí, lệ phí tòa án quy định như sau nhữngtrường hợp sau đây được miễn nộp toàn bộ tiền tạm ứng án phí, án phí:1. Người khởi kiện vụ án hành chính là thương binh; bố, mẹ liệt sỹ; người có công với cách mạng.2. Người lao động khởi kiện đòi tiền lương, trợ cấp mất việc làm, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội, tiền bồi thường về tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; giải quyết những vấn đề bồi thường thiệt hại hoặc vì bị sa thải, chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật;3. Người yêu cầu cấp dưỡng, xin xác định cha, mẹ cho con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự;4. Người khiếu kiện quyết định hành chính, hành vi hành chính trong việc áp dụng hoặc thi hành biện pháp xử lý hành chính giáo dục tại xã, phường, thị trấn; đưa vào trường giáo dưỡng; đưa vào cơ sở giáo dục, đưa vào cơ sở chữa bệnh;5. Cá nhân, hộ gia đình thuộc diện nghèo theo quy định của Chính phủ;6. Người yêu cầu bồi thường về tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm”.

Như vậy, theo quy định của pháp luật, hộ gia đình thuộc diện nghèo theo quy định của Chính phủ thuộc trường hợp được miễn toàn bộ tiền tạm ứng án phí, án phí. Gia đình anh (chị) nên làm thủ tục để được miễn toàn bộ tiền tạm ứng án phí án phí.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật tố tụng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.