Thiệt hại do danh dự, nhân phẩm, uy tín bị xâm phạm thì được bồi thường thế nào?

Theo quy định của pháp luật dân sự, thiệt hại do danh dự, nhân phẩm, uy tín của cá nhân bị xâm phạm thì sẽ được bồi thường một khoản tiền bù đắp tổn thất về tinh thần; chi phí hợp lý để hạn chế, khắc phục thiệt hại; thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút.

Hỏi:Tôi và hàng xóm nhà tôi có tranh chấp về thửa đất giáp ranh giữa hai nhà. Tôi thường xuyên bị những người bên đó chửi bới, đe dọa đến tính mạng, xâm phạm nghiêm trọng đến danh dự, nhân phẩm của tôi và người nhà của tôi. Tôi đã làm đơn kiện nhà hàng xóm của tôi ra Tòa vì xâm phạm danh dự, nhân phẩm của gia đình tôi. Vậy, Luật sư cho tôi biết, trường hợp gia đình tôi được Tòa án xác định là bị thiệt hại về danh dự, nhân phẩm, uy tín thì có thể được bồi thường như thế nào? (Khương Hà - Hà Nội)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Trung Hiếu - Tổ tư vấn pháp luật tố tụng của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 611 Bộ luật Dân sự năm 2005 về thiệt do danh dự, nhân phẩm, uy tín bị xâm phạm quy định:
“1. Thiệt hại do danh dự, nhân phẩm, uy tín của cá nhân bị xâm phạm, thiệt hại do danh dự, uy tín của pháp nhân, chủ thể khác bị xâm phạm bao gồm:
a) Chi phí hợp lý để hạn chế, khắc phục thiệt hại;
b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút.
2. Người xâm phạm danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá mười tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định”.

Như vậy, theo quy định trên, trường hợp gia đình anh (chị) được Tòa án xác định là bị thiệt hại về danh dự, nhân phẩm, uy tín thì có thể sẽ được bồi thường thiệt hại bao gồm một chi phí hợp lý để hạn chế, khắc phục thiệt hại; thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà gia đình anh (chị) phải gánh chịu.

Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do gia đình anh (chị) và hàng xóm nhà anh (chị) thỏa thuận, nếu không thỏa thuận được thì mức bồi thường tối đa không quá mười tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật tố tụng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.