Người biểu diễn có được bảo hộ quyền liên quan?

Ca sỹ , diễn viên nhạc công, vũ công và những người khác trình bày tác phẩm văn học, nghệ thuật được bảo hộ quyền liên quan.

Hỏi: Đề nghị Luật sư cho biết, tôi là một ca sỹ không nổi tiếng và được rất ít công chúng biết đến, như vậy tôi có được bảo hộ quyền liên quan không? ( Hà Lam – Gia Lai )
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật SHTT của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 3 Điều 4 Văn bản hợp nhất số19/VBHN-VPQH năm 2013 quy định về Quyền liên quan đến quyền tác giả như sau: "Quyền liên quan là quyền của tổ chức, cá nhân đối với cuộc biểu diễn, bản ghi âm, ghi hình, chương trình phát sóng, tín hiệu vệ tinh mang chương trình được mã hóa"
Điều 16 Văn bản hợp nhất số19/VBHN-VPQH năm 2013 quy định về tổ chức, cá nhân được bảo hộ quyền liên quan như sau:
“1. Diễn viên, ca sỹ, nhạc công, vũ công và những người khác trình bày tác phẩm văn học, nghệ thuật
2. Tổ chức, cá nhân là chủ sở hữu cuộc biểu diễn quy định tại khoản 1 Điều 44 của Luật này.
3. Tổ chức, cá nhân định hình lần đầu âm thanh, hình ảnh của cuộc biểu diễn hoặc các âm thanh, hình ảnh khác (sau đây gọi là nhà sản xuất bản ghi âm, ghi hình).
4. Tổ chức khởi xướng và thực hiện việc phát sóng (sau đây gọi là tổ chức phát sóng”. (Khoản 1 Điều 16)

Theo quy định tại khoản 1 Điều 16 Văn bản hợp nhất số19/VBHN-VPQH năm 2013 thì ca sỹ diễn viên nhạc công, vũ công và những người khác trình bày tác phẩm văn học, nghệ thuật được bảo hộ quyền liên quan. Như vậy, là một ca sỹ, chị có quyền được bảo hộ quyền liên quan.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Sở hữu trí tuệ mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm