Luật sư tư vấn: hết hạn hợp đồng lao động mà công ty không báo trước

Nghị định 95/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng. Vi phạm quy định về thực hiện hợp đồng lao động:

Hỏi: Tôi ký hợp đồng lao động (HĐLĐ) với công ty thời hạn 1 năm kết thúc vào ngày 02/5/2016. Đến ngày 18/5/2016 thì công ty thông báo là không ký HĐ nữa (không thông báo bằng văn bản trước 15 ngày khi hết hạn hợp đồng). Cho tôi hỏi Công ty chấm dứt hợp đồng (HĐ như vậy có đúng luật không? HĐLĐ có thể trở thành vô thời hạn được không? (vì tôi đã làm quá 16 ngày khi hết hạn HD mà công ty không thông báo trước bằng văn bản là sẽ chấm dứt ). Và công ty yêu cầu tôi nghỉ ngay vào ngày 18/5/2016 có đúng luật không? ( Do tôi giữ chức vụ quan trọng và vì lý do bảo mật chứ tôi không vi phạm bất cứ nội quy nào của công ty và Pháp luật). (Đỗ Lan - Hải Dương)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo như thông tin bạn cung cấp thì việc công ty không báo trước 15 ngày khi hợp đồng lao động hết hạn cho người lao động biết là hoàn toàn sai. Theo đó, khi có yêu cầu hoặc khiếu nài về hành vi của công ty thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền về xử phạt hành chính trong lĩnh vực lao động sẽ ra quyết định xử phạt. Căn cứ:

"Điều 7 - Nghị định 95/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng. Vi phạm quy định về thực hiện hợp đồng lao động:1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động không thông báo bằng văn bản cho người lao động biết trước ít nhất 15 ngày, trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn".

Theo quy định của pháp luật hiện hành về lao động, khi hợp đồng lao động cũ hết hạn thì trong thời hạn 30 ngày, người sử dụng laoongj phải ký kết hợp đồng lao động mới với người lao động. Sau thời hạn này nếu như hai bên không ký kết hợp đồng thì hợp đồng lao động xác định thời hạn sẽ trở thành hợp đồng không xác định thời hạn. Căn cứ:

"Điều 22 - Bộ luật lao động 2012. Loại hợp đồng lao động:1. Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn;Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng".

Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

Trên thực tế thì hợp đồng lao động giữa bạn và công ty đã kết thúc từ ngày 2/5/2016 rồi và bạn có quyền nghỉ việc từ khi đó nên việc công ty cho bạn nghỉ ngay trong ngày 18/5/2016 là không sai.

Về cáp khỏa trợ cấp và thanh toán tiền lương, do đã có sự thỏa thuận trong hợp đồng lao động cũng như đã có thông báo, quyết định chính thức thì công ty bắt buộc phải thanh toán những khoản đó cho bạn. Trong thời gian 7 ngày kể từ khi hợp đồng kết thú, công ty có nghĩa vụ thanh toán các khoản liên quan đến quyền lợi mỗi bên. Căn cứ:

"Điều 47 – Bộ luật lao động 2012. Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động:2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày."

Trong trường hợp công ty không thực hiện nghĩa vụ của mình, bạn có thể làm đơn gửi đến phòng lao động thương binh và xã hội yêu cầu họ đứng ra hòa giải về việc tranh chấp này. Nếu như công ty vẫn kiên quyết không thự hiện nghĩa vụ, bạn có thể làm đơn khởi kiện công ty ra tòa án quận/huyện nơi mà công ty có trụ sở hoạt động yêu cầu tòa bảo vệ quyền và lợi ích cho bạn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.