Luật sư tư vấn: công ty chậm đóng bảo hiểm cho nhân viên

hạt tiền với mức từ 18% đến 20% tổng số tiền phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động không đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc...

Hỏi:Công ty em thành lập 10/2014 nhưng đển 10/2016 công ty mới đóng bảo hiểm cho nhân viên chỉ có hai ngừơi là giám đốc và kế toán. Vì công ty từ khi thành lập ít hoạt động nên chỉ có hai người. Vậy nếu 10/2015 em đóng bảo hiểm hai người thì có bị truy thu bảo hiểm không và số tiền truy thu là bao nhiêu. Năm 2014, 2015 công ty tiền lương giám đốc là 3.500.000 kế toán là 2.500.000. Số tiền truy thu thì sau này nghỉ làm nhân viên có được hưởng không? (Thu Hương - Phú Thọ)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Nghị định 95 /2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người lao động việt nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng.

Điều 26. Vi phạm quy định về đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp

“…3. Phạt tiền với mức từ 18% đến 20% tổng số tiền phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động không đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp cho toàn bộ người lao động thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.4. Biện pháp khắc phục hậu quả:a) Buộc truy nộp số tiền bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp chưa đóng, chậm đóng đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2 và Khoản 3 Điều này;b) Buộc đóng số tiền lãi của số tiền bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp chưa đóng, chậm đóng theo mức lãi suất của hoạt động đầu tư từ Quỹ bảo hiểm xã hội trong năm đối với vi phạm quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều này.”

Theo đó, đối với trường hợp người sử dụng không đóng, chậm đóng BHXH bắt buộc cho toàn bộ người lao động thì ngoài việc bị phạt tiền theo quy định trên thì sẽ buộc phải áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả, đó là truy thu tiền bảo hiểm chưa đóng, chậm đóng

Quyết định 1111/BHXH quy định như sau:

Điều 5. Mức đóng và trách nhiệm đóng

“1. Mức đóng hằng tháng của đối tượng quy định tại Điểm 1.1, 1.2, 1.3, 1.4, 1.5 và Điểm 1.7, Khoản 1 Điều 4:1.1. Mức đóng bằng tỷ lệ phần trăm (%) mức tiền lương, tiền công tháng như sau:- Từ 01/01/2010 đến 31/12/2011: bằng 22%, trong đó: người lao động đóng 6%; đơn vị đóng 16%.- Từ 01/01/2012 đến 31/12/2013: bằng 24%, trong đó: người lao động đóng 7%; đơn vị đóng 17%.- Từ 01/01/2014 trở đi: bằng 26%, trong đó người lao động đóng 8%; đơn vị đóng 18%...”

Theo đó, khoảng thời gian công ty bạn không đóng, chậm đóng bảo hiểm xã hội sẽ áp dụng mức đóng BHXH tại thời điểm không đóng, chậm đóng. Và mức đóng theo tỷ lệ phần trăm sẽ áp dụng tương ứng với thời điểm theo quy định trên.

Số tiền bảo hiểm đã tiến hành truy thu sẽ được tính vào quỹ bảo hiểm xã hội mà người lao động có.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.