Không đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông, xử phạt bao nhiêu tiền?

Việc xử phạt vi phạm giao thông đường bộ được thực hiện theo quy định của luật xử lý vi phạm hành chính và các nghị định quy định về mức xử phạt.

Hỏi: Em bị vi phạm giao thông không đội bảo hiểm nhưng em đã khai nhầm tên. Liệu em có bị xử phạt không? (Duy Khoa - Tuyên Quang)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Dương Đình Hùng - Tổ tư vấn pháp luật giao thông Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Theo quy định Luật giao thông đường bộ năm 2008 về nguyên tắc tham gia phương tiện giao thông thìphải tuân thủ đúng quy định tại chương IIvề quy tắc tham gia giao thông. Đối với hành vi không đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông thì bạn sẽ bị xử phạt theo quy định tại Nghị định 171/2013/NĐ-CP:

"Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ".

Theo quy định tại Khoản 4 Điều 23: "4. Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt".

Như vậy, những trường hợp thông thường thì sẽ bị xử phạt theo mức trung bình của khung tiền phạt. Tuy nhiên, đối với trường hợp của bạn do bạn không khai báo đúng sự thật về họ tên của mình sẽ được coi là tình tiết tăng nặng. Do đó, có thể bạn sẽ bị xử phạt mới mức tiền cao nhất của khung hình phạt là 200.000 đồng.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật giao thông mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.