Đăng ký doanh nghiệp trùng tên với doanh nghiệp đã giải thể

Không được đặt tên trùng hoặc tên gây nhầm lẫn với tên của doanh nghiệp khác đã đăng ký trong phạm vi toàn quốc, trừ những doanh nghiệp đã bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, các doanh nghiệp đã giải thể

Hỏi: Công ty tôi do có chuyện nội bộ nên muốn giải thể. Nhưng vì tâm huyết mà mình đã bỏ ra để gây dựng tên tuổi công ty mà thấy tiếc nuối. Nên tôi muốn hỏi, sau khi giải thể công ty cũ tôi có thể đăng ký công ty mới trùng tên gọi, địa chỉ cũng như giám đốc được không? Rất mong được luậttư vấn. (Hà Thanh - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Khương Thị Thu Hà - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại khoản 1điều 14nghị định 43/2010/NĐ-CP thì:

"Điều 14. Những điều cấm trong đặt tên doanh nghiệp

1. Không được đặt tên trùng hoặc tên gây nhầm lẫn với tên của doanh nghiệp khác đã đăng ký trong phạm vi toàn quốc, trừ những doanh nghiệp đã bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, các doanh nghiệp đã giải thể. Quy định này được áp dụng kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2011.

Kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành đến ngày 31 tháng 12 năm 2010, việc chống trùng, nhầm lẫn tên doanh nghiệp được thực hiện trên phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương..."

Như vậy, theo quy định trên thì bạn vẫn có thể đặt tên doanh nghiệp trùng với tên của doanh nghiệp đã giải thể. Tuy nhiên, bạn chỉ được đặt tên doanh nghiệp trùng với tên của doanh nghiệp đã giải thể từ 1/1/2011 mà thôi. Chính vì vậy, bạn cần phải xem doanh nghiệp đã giải thể giải thể từ thời điểm nào, nếu giải thể trước 1/1/2011 thì sẽkhông thể đặt tên trùng với doanh nghiệp đó.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.