Đã có quyết định giải thể doanh nghiệp vẫn được ký kết hợp đồng mới?

Luật Doanh nghiệp 2014 nghiêm cấm doanh nghiệp, người quản lý doanh nghiệp thực hiện các hoạt động được quy định tại khoản 1 Điều 205 khi giải thể.

Hỏi: Tôi có góp vốn vào công ty TNHH hai thành viên. Nay công ty tôi có quyết định giải thể. Vậy xin luật sư tư vấn, sau khi công ty có quyết định giải thể thì có được ký kết hợp đồng mới không?(Trà Giang - Hải Phòng)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phan Thùy Dung -Công ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Chúng tôi trích dẫn một số quy định của pháp luật để chị tham khảo, như sau:
Theo Luật Doanh nghiệp năm 2014 quy định về chuyển nhượng phần vốn góp của Công ty TNHH hai thành viên trở lên:

“1. Kể từ khi có quyết định giải thể doanh nghiệp, nghiêm cấm doanh nghiệp, người quản lý doanh nghiệp thực hiện các hoạt động sau đây:
a) Cất giấu, tẩu tán tài sản;
b) Từ bỏ hoặc giảm bớt quyền đòi nợ;
c) Chuyển các khoản nợ không có bảo đảm thành các khoản nợ có bảo đảm bằng tài sản của doanh nghiệp;
d) Ký kết hợp đồng mới trừ trường hợp để thực hiện giải thể doanh nghiệp;
đ) Cầm cố, thế chấp, tặng cho, cho thuê tài sản;
e) Chấm dứt thực hiện hợp đồng đã có hiệu lực;
g) Huy động vốn dưới mọi hình thức.
2. Tùy theo tính chất và mức độ vi phạm, cá nhân có hành vi vi phạm khoản 1 Điều này có thể bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường.” (Điều 205)

Khi doanh nghiệp tiến hành giải thể công ty thường bao gồm một trong hai nguyên nhân: một là doanh nghiệp tự nguyện giải thể, hai là doanh nghiệp bị bắt buộc phải giải thể. Doanh nghiệp chỉ được giải thể khi đảm bảo thanh toán hết các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác.
Nhưng dù doanh nghiệp có giải thể vì lý do gì thì kể từ khi có quyết định giải thể doanh nghiệp, Luật Doanh nghiệp 2014 nghiêm cấm doanh nghiệp, người quản lý doanh nghiệp thực hiện các hoạt động được quy định tại khoản 1 Điều 205 luật doanh nghiệp năm 2014. Như vậy, kể khi có quyết định giải thể công ty chị không được ký kết hợp đồng mới trừ trường hợp để thực hiện giải thể doanh nghiệp.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.