Công bố tiêu chuẩn sản phẩm (TCSP) cho hàng phụ gia thực phẩm

Đúng như thông tin bạn tìm hiểu sang năm 2013 sẽ không còn gia hạn giấy chứng nhận công bố TCSP nữa mà phải làm lại bộ công bố sản phẩm mới cho hàng phụ gia thực phẩm.

Hỏi: Công ty em có công bố tiêu chuẩn sản phẩm (TCSP) cho hàng phụ gia thực phẩm từ 9.3.2010 (hạn 3 năm) hiện tại bên em muốn xin gia hạn TCSP. Em nghe nói sang năm 2013 sẽ không còn gia hạn nữa mà phải làm lại bộ công bố sản phẩm mới. Như vây có đúng không? Có công văn nào thể hiện rõ nội dung này không? (Hạnh Phúc - Cà Mau)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thành Trung - Tổ tư vấn pháp luật bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Đúng như thông tin bạn tìm hiểu sang năm 2013 sẽ không còn gia hạn giấy chứng nhận công bố TCSP nữa mà phải làm lại bộ công bố sản phẩm mới cho hàng phụ gia thực phẩm. Điều này được quy định tại Thông tư số 19/2012/TT-BYT ban hành ngày 9-11-2-12 hướng dẫn việc công bố hợp quy và công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm (có hiệu lực từ 25/12/2012). Điều 8 Thông tư trên quy định:

"Điều 8. Công bố đối với phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm

1. Đối với phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm có trong danh mụcc được phép sử dụng do Bộ Y tế ban hành: Tổ chức, cá nhân thực hiện công bố sản phẩm theo quy định tại Điều 4, Điều 5, Điều 6 và Điều 7 của Thông tư này.

2. Đối với phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm không thuộc danh mục được phép sử dụng của Việt Nam; sản phẩm có chứa phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm không thuộc danh mục được phép sử dụng của Việt Nam nhưng thuộc danh mục theo quy định của Codex hoặc được phép sử dụng ở nước sản xuất, Cục An toàn thực phẩm sẽ xem xét để cho phép công bố sản phẩm".

Điều 5,6,7 Thông tư trên quy định rất rõ về trình tự, hồ sơ công bố phù hợp quy định ATTP. Cụ thể:

"Điều 5. Trình tự, hồ sơ công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm

1. Trình tự công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm: a) Bước 1: Đánh giá phù hợp quy định an toàn thực phẩm. Tổ chức, cá nhân thực hiện kiểm nghiệṃm sản phẩm tại phòng kiểm được chỉ định hoặc phòng kiểm nghiệm độc lập được công nhận hoặc phòng kiểm nghiệm được thừa nhận; đánh giá phù hợp quy định an toàn thực phẩm dựa trên kết quả kiểm nghiệm và theo nội dung được quy định tại Khoản 2 Điều 3 của Thông tư này; b) Bước 2: Đăng ký bản công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm. Tổ chức, cá nhân công bố sản phẩm lập và nộp hồ sơ công bố được quy định tại Khoản 2 Điều này đến cơ quan tiếp nhận đăng ký quy định tại Điều 7 của Thông tư này.

2. Hồ sơ công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm: a) Các giấy tờ, tài liệu được quy định tại Điều 6 và Điều 7 của Nghị định số 38/2012/NĐ-CP; b) Riêng kết quả kiểm nghiệm sản phẩm được quy định như sau: Kết quả kiểm nghiệm sản phẩm trong vòng 12 tháng (bản gốc hoặc bản sao công chứng có kèm bản gốc để đối chiếu hoặc được hợp pháp hóa lãnh sự), gồm các chỉ tiêu chất lượng chủ yếu, chỉ tiêu an toàn, của phòng kiểm nghiệm được chỉ định hoặc phòng kiểm nghiệm độc lập được công nhận hoặc phòng kiểm nghiệm được thừa nhận; c) Kết quả thử nghiệm hiệu quả về công dụng của sản phẩm đối với thực phẩm chức năng có công dụng mới, được chế biến từ cá".

Thẩm quyền tiếp nhận hồ sơ đăng ký và cấp Giấy xác nhận công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm là Chi cục An toàn thực phẩm.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.