Cách tính lãi suất mua xe trả góp

Luật sư tư vấn lãi suất khi mua xe trả góp theo quy định của pháp luật.

Hỏi: Tôi có mua trả góp một chiếc xe trị gái 52,000,000 đồng. Tôi đã trả trước 15,000,000 đồng, bên cho vay yêu cầu tôi phải trả mỗi tháng là 3,500,000 đồng và trả trong vòng 20 tháng. Đề nghị Luật sư tư vấn, trong trường hợp này thì lãi suất của bên cho vay có hợp pháp không và tôi phải làm thế nào để giành quyền lợi cho mình? (Hoàng Thông Thái - Thái Nguyên)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo như thông tin của bạn thì bạn mua xe giá 52 triệu và trả trước 12 triệu như vậy số tiền thực tế bạn nợ bên bán xe là 37 triệu.
Áp dụng cách tính lãi suất trả góp được áp dụng tại các ngân hàng, tổ chức tín dụng thì:
Số tiền phải trả hàng tháng = số tiền vay/kỳ hạn + số tiền vay x lãi suất
Như vậy, lãi suất cho vay trong trường hợp này là 4,5%/ tháng.

Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 476 Bộ luật Dân sự năm 2005 về lãi suất thì:

“1. Lãi suất vay do các bên thoả thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng.
2.Trong trường hợp các bên có thoả thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất hoặc có tranh chấp về lãi suất thì áp dụng lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn vay tại thời điểm trả nợ”.

Cũng theo quy định tại quyết định số: 2868/QĐ-NHNN của thống đốc ngân hàng nhà nước ngày 29 tháng 11 năm 2010 về mức lãi suất cơ bản bằng đồng Việt Nam thì mức lãi suất cơ bản được áp dụng là 9%/ năm. Do đó, mức lãi suất cho vay của bên bán xe không được vượt quá: 9%/12 x 150% = 1.125%/ tháng
Như vậy, bên bán xe cho anh (chị) đã vi phạm quy định của pháp luật về lãi suất. Anh (chị) có thể khởi kiện tại tòa án yêu cầu tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu và áp dụng mức lãi suất cơ bản do ngân hàng nhà nước quy định.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hợp đồng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.