Các vấn đề về giấy phép kinh doanh khi mở quán game

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về các vấn đề khi xin cấp giấy phép kinh doanh đối với quán game.

Hỏi: Tôi đang có ý định mở phòng game, vậy luật sư hãy tư vấn giúp tôi các quy định pháp luật có liên quan? (Đỗ Văn Nhật - Bình Dương)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật thừa kế - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ quy định tại Điều 49, Nghị định 43/2010/NĐ-CP: "1. Hộ kinh doanh do một cá nhân là công dân Việt Nam hoặc một nhóm người hoặc một hộ gia đình làm chủ, chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm, sử dụng không quá mười lao động, không có con dấu và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh". Hiện nay không có quy định bắt buộc địa điểm kinh doanh của hộ kinh doanh phải cùng đại điểm nơi đăng ký hộ khẩu thường trú nên anh không phải lo lắng về vấn đề nơi đăng ký HKTT khác nơi kinh doanh của bạn.

Về nơi đăng ký kinh doanh phòng net, việc đăng ký kinh doanh của hộ kinh doanh được tiến hành tại cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện. Cụ thể là:

+ Phòng đăng ký kinh danh tại quận, huyện, thị xã, thành phố trực thuộc tỉnh có số lượng hộ kinh doanh, hợp tác xã đăng ký thành lập mới hàng năm trung bình từ 500 trở lên tỏng 2 năm gần nhất. Thông thường phòng đăng ký kinh doanh cấp huyện sẽ được mở tại các quận huyện thuộc các thành phố lớn như Hà Nội, thành phố Hồ Chí Minh...

+ Phòng tài chính, kế hoạch thuộc UBND quận, huyện, thị xã, thành phố trực thuộc tỉnh có số lượng hộ kinh doanh và hợp tác xã đăng ký thành lập hàng năm trung bình dưới 500.

- Các giấy tờ anh cần chuẩn bị khi xn giấy phép đăng ký kinh doanh:

+ Giấy đề nghị đăng ký kinh doanh Hộ kinh doanh theo mẫu

+ Bản sao CMND của anh nếu anh là người duy nhất thành lập hộ kinh doanh

Trường hợp hộ kinh doanh của anh có nhiều người tham gia thành lập thì cần bản sao giấy chứng minh nhân dân của các cá nhân tham gia hộ kinh doanh hoặc người đại diện hộ gia đình và biên bản họp nhóm cá nhân về việc thành lập hộ kinh doanh đối với trường hợp hộ kinh doanh do một nhóm cá nhân thành lập.

+ Bạn thuê địa điểm kinh doanh thì xuất trình thêm Giấy thỏa thuận thuê hoặc hợp đồng thuê mặt bằng kinh doanh đã được công chứng. Trường hợp giấy thỏa thuận thuê hoặc hợp đồng thuê chuwaa được công chứng thì xuất trình giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và nhà ở gắn liên với đất của bên cho thuê mặt bằng.

- Phí đăng ký kinh doanh hộ kinh doanh phòng net là 30.000 đồng

- Thời gian giải quyết: 5 ngày kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ đầy đủ

- Về thuế: sau khi hoạt động hộ kinh doanh của anh phải nộp thuế môn bài, thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân, trong đó:

+ Thuế môn bài : Hộ cá thể kinh doanh nộp thuế môn bài thoe 6 mức 1.000.000, 750.000, 500.000, 300.000, 100.000, 50.000 đồng. Số thuế này nộp một lần trong cả năm tương ứng với mức thu nhập/ tháng của hộ kinh doanh lần lượt là : trên 1,5 triệu, trên 1tr đến 1,5 triệu, trên 750k đến 1 triệu , trên 500 đến 750k, trên 300k đến 500k và từ 300k trở xuống.

+ Thuế GTGT: được tính dựa trên biểu tỷ lệ giá trị gia tăng (%) trên doanh số áp dụng tính thuế GTGT đói với hộ gia đình, cá nhân kinh doanh (ban hành kèm theo công văn số 763/BTC-TCT ngày 16/1/2009 của Bộ tài chính.

+ Thuế thu nhập cá nhân được áp dụng theo bảnh lũy tiến từng phần quy định tại điều 22 Luật thuế TNCN năm 2007

Tuy nhiên các khoản thuế này không phải nộp ngay khi đăng ký kinh doanh

Những lưu ý khi thành lập hộ kinh doanh:

- Chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm;

- Sử dụng khôn quá mười lao động, nếu sử dụng quá mười lao động phải chuyển đổi thành doanh nghiệp;

- Không có con dấu và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình với hoạt động kinh doanh.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.