Ai có quyền yêu cầu giải quyết ly hôn?

Pháp luật công nhận quyền yêu cầu ly hôn của một bên là vợ hoặc chồng, của đồng thời cả hai vợ chồng, cũng như những người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan.

Hỏi: Tôi và vợ kết hôn và chung sống với nhau được 5 năm, có 2 con chung, con đầu 4 tuổi và con thứ hai 6 tháng tuổi. Hiện nay do mâu thuẫn vợ chồng không thể giải quyết, tôi có ý định nộp đơn xin ly hôn lên toà án. Xin luật sư cho biết, việc mình tôi đơn phương nộp đơn xin lý hôn có được không và nếu được, trường hợp này của tôi có thể yêu cầu ly hôn ngay được không ? (Đoàn Trọng - Yên Bái)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Văn Anh - Tổ tư vấn Luật HN&GĐ của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy đinh về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn như sau:

“1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.
2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.
3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi”.

Như vậy, pháp luật công nhận quyền yêu cầu ly hôn của một bên là vợ hoặc chồng, của đồng thời cả hai vợ chồng, cũng như những người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan. Do đó anh hoàn toàn có quyền đơn phương yêu cầu ly hôn. Tuy nhiên trong trường hợp này của anh, vợ anh đang nuôi con thứ 2 dưới 12 tháng tuổi, anh sẽ không có quyền yêu cầu ly hôn. Toà án sẽ giải quyết yêu cầu ly hôn của anh, khi con thứ 2 của anh đã đủ 12 tháng tuổi trở lên.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.